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Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (OR – TAMISEMI), Mhe. 
Angellah Jasmine Kairuki akitoa 
hotuba ya kufungua mafunzo ya 
Mfomo wa Usimamizi wa Taarifa 
za Watumishi ujulikanao kama 
Human Capital Management 
Information System (HCMIS) 
yaliyowahusisha watumishi wa 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC) ngazi ya wilaya na 
Maafisa Utumishi kutoka 
Halmashauri zote nchini tarehe 

05 Julai, 2023 jijini Dodoma.

CHANGAMOTO ZA WALIMU



TAHARIRI 2

Serikali imejipanga kumaliza kero na 
malalamiko mbalimbali yanayowakabili 
walimu kwa kuhakikisha kila mwalimu 
anapatiwa haki yake kwa mujibu wa 
Sheria, Kanuni na Taratibu za kiutumishi. 

Miongoni mwa kero kubwa ambazo Serikali 
imejipanga kuzimaliza ni kucheleweshwa 
kupandishwa vyeo, kupandishwa madaraja bila 
kuzingatia utaratibu kitu kinachosababisha 
kutofautiana kwa vyeo kwa walimu wa kundi 
rika moja (walioanza kazi pamoja na wenye 
sifa sawa) na kujirudia kwa madaraja (mwalimu 
kupandishwa cheo katika daraja lile lile alilonalo).

Malalamiko mengine ni walimu wanaopanda 
vyeo pamoja kuidhinishiwa barua za kupanda 
vyeo kwa tarehe tofauti kwa sababu za kimfumo, 
kucheleweshwa kubadilishiwa cheo baada 
ya kujiendeleza kielimu pamoja na madai ya 
malimbikizo ya mishahara, likizo na uhamisho.

Serikali kupitia Mawaziri wake, Mhe. Angellah 
Jasmine Kairuki (TAMISEMI) na Mhe. George 

Simbachawene (UTUMISHI) kwa nyakati tofauti 
wameelekeza watendaji wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu na Maafisa Utumishi wa Halmashauri 
kukusanya taarifa za walimu wote ambao 
hawajapandishwa vyeo kwa muda mrefu ili 
waweze kushughulikiwa, kuingiza madai ya 
walimu ya  mishahara kwenye Mfumo wa 
Watumishi (HCMIS) na pamoja na kufuatilia madai 
yote ya likizo na uhamisho ili yalipwe.

Ili kufikia azma hiyo, ni lazima watendaji 
waliopewa dhamana ya kushughulikia masuala 
hayo kufanya kazi hiyo kwa umaniki na uadilifu ili 
kuhakikisha kila mwalimu mwenye changamoto 
taarifa zake zinafika sehemu husika ili hatua 
ziendelee kuchukuliwa. 

Hivyo, ni wito wetu kwa watendaji wa TSC 
na Maafisa Utumishi wa Halmashauri kufanya 
kazi hiyo kwa weledi ili kila mwalimu mwenye 
changamoto aweze kufikiwa na mwisho wa 
zoezi hilo malalamiko yote ya walimu yawe 
yamemalizika.

Wasiliana nasi kwa Simu: +255 782 366 622 & +255 735-255238 Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz
 Au fika Ofisi ya Mawasiliano, Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mtaa wa Mtendeni, S.L.P 353, DODOMA.
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Na Mwandishi wetu – Dodoma.

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais Tawala 
za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 
( T a m i s e m i ) , 

Angellah Kairuki amewaagiza 
maofisa utumishi na Makatibu 
Wasaidizi wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC), kuhakikisha 
wanafuatilia walimu ambao 
hawajapandishwa vyeo kwa muda 
mrefu ili waweze kushughulikiwa.

Pia, ameagiza kuhakikishwa 
kuwa madai ya malimbikizo 
ya mishahara ya Walimu wote 
yanaingizwa kwenye Mfumo wa 
Watumishi (HCMIS) na orodha 
iwasilishwe OR-TAMISEMI ikiwa ni 
pamoja na kufuatiliwa madai ya 
Walimu ya likizo na uhamisho ili 
wapate stahiki zao kwa wakati.

Kairuki ametoa maagizo 
hayo tarehe 5 Julai, 2023 wakati 
akifungua kikao kazi cha Maafisa 
wa Tume ya Utumishi wa Waalimu 
(TSC) cha Kuwajengea Uwezo 
kuhusu Mfumo wa taarifa za 
Watumishi (HCMIS) katika ukumbi 
wa PSSF jijini Dodoma. 

Vilevile, Waziri Kairuki 
amewaelekeza watendaji hao 
kufanya kazi kwa kushirikiana 
na kuacha mivutano wakati 
wa kutoa huduma ili walimu 
wasipate usumbufu wakati wa 
kuhudumiwa. 

Kiongozi huyo pia aliwasihi 
watendaji hao kuwa na lugha 
nzuri na kuacha tabia ya 
kuwanyanyasa walimu jambo 
ambalo linapunguza morali ya 
kufundisha wanafunzi.

“Naomba muende mkawe 
na mawasiliano mazuri katika 

utendaji wenu wa kazi ikiwemo 
kutumia lugha za staha kwa 
walimu pale wanapoleta 
changamoto zao,” alisema.

Kwa upande wake, Naibu 
Katibu Mkuu Ofisi ya Rais 
TAMISEMI, Dk Charles Msonde 
alisema katika kutafuta namna 
bora ya kushughulikia na 
kuyapatia ufumbuzi wa kudumu 
malalamiko na kero zote za 
Walimu, mnamo tarehe 21 Juni, 
2023 viongozi wa Ofisi ya Rais 
TAMISEMI, Ofisi ya Rais UTUMISHI 
na Tume ya Utumishi wa Walimu 
walifanya kikao cha pamoja 
ambacho kilitafuta ufumbuzi 
wa namna bora ya kutatua 
changamtoto za walimu.

‘‘Moja ya njia za kutatua 
changamoto hizo ni kuwapa 
TSC dirisha la kuingia kwenye 
mfumo wa HCMIS ili wafanye 
utekelezaji wa maagizo ya kutatua 
changamoto za walimu ikiwa ni 
pamoja na kuunda kikosi kazi cha 
kuwasikiliza.

Amezitaja changamoto hizo 
ni upandishaji wa madaraja, 
kupishana kwa muda wa 
kupandishwa madaraja bila 
utaratibu na mfumo wa 
kubadilishwa vyeo/cheo.

Naye Katibu Mtendaji wa 
TSC, Mwl. Paulina Nkwama 
ameishukuru Serikali kwa 
kuendelea kuiwezesha Tume 
hiyo kutekeleza majukumu 
yake ya kuwahudumia walimu 
ikiwemo ununuzi wa magari 16 
na kompyuta 159.
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HABARI 4

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR – TAMISEMI) anayeshughulikia elimu, Dkt. Charles Msonde akitoa 
neno la kumkaribusha Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais TAMISEMI, Mhe. 
Angellah Jasmine Kairuki ili afungue mafunzo ya Mfumo wa Usimamizi 
wa Taarifa za Watumishi ujulikanao kama Human Capital Management 

Information System (HCMIS) tarehe 05 Julai, 2023 jijini Dodoma.

WAZIRI KAIRUKI ATOA MAAGIZO 
KUMALIZA CHANGAMOTO ZA WALIMU
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Washiriki wa mafunzo ya Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Watumishi ujulikanao kama Human Capital Management 
Information System (HCMIS) yaliyowahusisha watumishi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) ngazi ya Wilaya na 

Maafisa Utumishi kutoka Halmashauri zote nchini tarehe 05 Julai, 2023 jijini Dodoma wakiwa kwenye mafunzo.

Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama akitoa neno la utangulizi wakati wa ufunguzi wa mafunzo ya Mfumo wa 
Usimamizi wa Taarifa za Watumishi ujulikanao kama Human Capital Management Information System (ICMIS) 
yaliyowahusisha watumishi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) ngazi ya Wilaya na Maafisa Utumishi kutoka 

Halmashauri zote nchini tarehe 05 Julai, 2023 jijini Dodoma.

HABARI KATIKA PICHA
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI), Mhe. Angellah Jasmine 
Kairuki (katikati waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja na baadhi ya washiriki wa mafunzo ya Mfumo wa 
Usimamizi wa Taarifa za Watumishi yaliyowahusisha watumishi wa TSC ngazi ya wilaya na Maafisa Utumishi kutoka 
Halmashauri zote nchini tarehe 05 Julai, 2023 jijini Dodoma. Pichani, wa pili kutoka kulia ni Naibu Katibu Mkuu 
Ofisi ya Rais TAMISEMI anayeshughulikia elimu, Dkt. Charles Msonde na wa pili kutoka kushoto ni Katibu wa TSC, 

Mwl. Paulina Nkwama.

Mshiriki wa mafunzo ya Mfumo mpya wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara (HCMIS), Omary Mkuwili akitoa 
neno la shukrani kwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais TAMISEMI, Angellah Kairuki wakati wa kufungua mafunzo ya 

HCMIS tarehe 05 Julai, 2023 jijini Dodoma.

HABARI KATIKA PICHA
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HABARI KATIKA PICHA 7

Tupo tayari kukuhudumia. Tupo viwanya 
vya John Mwakangale jijini Mbeya na 

Viwanja vya Nanenane  jijini Dodoma.

NANENANE 2023
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HABARI 8

Na Mwandishi wetu - Dodoma

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais Tawala 
za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 
(OR – TAMISEMI), 

Mhe. Angellah Jasmine Kairuki 
ameongoza ujumbe wa 
wataalamu wa masuala ya elimu 
kufanya ziara nchini Singapore 
kwa ajili ya kupata uzoefu wa 
namna masuala ya utumishi wa 
walimu yanavyosimamiwa katika 
nchi hiyo.

Ziara hiyo iliyofadhiliwa na 
Mradi wa BOOST ilifanyika Julai 
24 – 28, 2023 ambapo ilijikita 
kuangalia namna Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC) nchini 
inavyoweza kufanya maboresho 
kwenye utendaji wake katika 
kushughulikia haki na wajibu 
wa mwalimu kwenye utumishi 
wake kwa kujifunza namna nchi 
nyingine zinavyotekeleza jukumu 
hilo. 

Sababu nyingine ya kujifunza 
masuala ya usimamizi wa 
walimu katika nchi zingine ni 
kuhakikisha kada ya ualimu 
nchini inakwenda sambamba 
na mabadiliko mbalimbali 
yanayotokea ulimwenguni ili 
kuwezesha wanafunzi kupata 
elimu inayoendana na maendeleo 
ya sayansi na teknolojia.

“Mwalimu nchini Tanzania 
anatakiwa kuwa sehemu ya 
mageuzi ya kimataifa, na 
mojawapo ya marekebisho ya 
kimkakati yanayopendekezwa 
mara kwa mara, ni kuhakikisha 
walimu wanapangwa na 
kusimamiwa ipasavyo,” ilieleza 
sehemu ya taarifa ya ziara hiyo. 

Taarifa hiyo iliendelea kufafanua 
kuwa miongoni mwa masuala ya 
elimu yanavyosimamiwa nchini 
Singapore ni kuwa elimu ya 
msingi na Sekondari inatolewa 
katika shule za serikali pekee. Kila 
mwaka Idara ya Usimamizi wa 

Rasilimali Watu hufanya tathmini 
ya utendaji kazi wa kila mwalimu 
ambapo tathmini hiyo inatumika 
kama kigezo cha mwalimu 
kupandishwa cheo. 

“Walimu wote wameajiriwa na 
Wizara ya Elimu nchini Singapore 
baada ya kumaliza elimu ya 
ualimu, kupata mafunzo ya 
miezi sita ya kada ya ualimu na 
kufuzu kwa usaili. Pia, Baada ya 
miaka mitatu mwalimu anaweza 
kuhama na kufanya kazi katika 
taasisi nyingine na kuendelea 
kutambuliwa na Chuo cha 
Ualimu cha Singapore (Singapore 
Teachers’ Academy),” ilieleza 
sehemu ya taarifa hiyo. 

Jambo jingine katika usimamizi 
wa walimu nchini Singapore 
ni kuwa Mwalimu ambaye 
ametiwa hatiani kwa kosa lolote 
na kufukuzwa utumishi hawezi 
kuajiriwa tena katika Utumishi wa 
Umma. Pia, kiwango cha elimu 
kwa Walimu wa ngazi zote, ikiwa 
ni pamoja na elimu ya awali, 
msingi na sekondari ni kuanzia 
shahada ya kwanza. 

Wakiwa nchini Singapore, 

Waziri na ujumbe wake 
walitembelea Wizara ya Mambo 
ya Nje na Elimu, Taasisi ya Elimu, 
Chuo cha Walimu cha Singapore, 
Shule ya Msingi Noorthshore na 
Shule ya Sekondari Yusof Ishack.

Wataalamu walioambatana 
na Waziri Kairuki katika ziara 
hiyo ni Naibu Katibu Mkuu 
anayeshughulikia elimu OR – 
TAMISEMI, Dkt. Charles Msonde, 
Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais 
UTUMISHI, Exavier Daudi, Katibu 
wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama 
na Mkurugenzi wa Idara ya Ajira 
Maadili na Maendeleo ya Walimu 
TSC, Mwl. Fatuma Muya.

Wajumbe wengine 
walioambatana na Waziri Kairuki 
ni Mratibu wa Mradi wa BOOST 
TSC, Mwl. Asha Lubuva, Afisa 
kutoka OR – TAMISEMI, Julius 
Nyalus, Afisa kutoka Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa, Suleiman Magomba 
pamoja, Mwalimu Mwandamizi 
kutoka Wizara ya Elimu Sayansi 
na Teknolojia, Josephat Luoga 
pamoja na Afisa kutoka Ubalozi 
wa Tanzania New Delhi, Fanuel 
Mathias.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR – TAMISEMI), Mhe. Angellah Jasmine Kairuki (kushoto) 
akiwa na Waziri wa Mambo ya Nje na Elimu wa Singapore, Mhe. Dr. 

Mohamad Maliki Bin Osman.

WAZIRI KAIRUKI AONGOZA UJUMBE WA WATAALAMU 
WA ELIMU KUFANYA ZIARA NCHINI SINGAPORE
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR – TAMISEMI), Mhe. Angellah 
Jasmine Kairuki (wa kwanza mbele 
kushoto) akiwa na ujumbe wake pamoja 
na wanafunzi wa shule ya Msingi 

Noorthshore nchini Singapore.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (OR – TAMISEMI), Mhe. Angellah Jasmine Kairuki 
akiwa na ujumbe wake pamoja na wanafunzi wa shule ya 

Sekondari Yusof Ishack nchini Singapore.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (OR – TAMISEMI), Mhe. Angellah Jasmine Kairuki (wa 
tano kutoka kushoto) akiwa katika picha ya pamoja na timu ya 
wataalamu wa elimu katika shule ya Msingi Noorthshore nchini 
Singapore wakati wa ziara yake nchini hapo iliyofanyika tarehe 

24 – 29 Julai, 2023.

HABARI KATIKA PICHA

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR – 
TAMISEMI), Mhe. Angellah Jasmine 
Kairuki (katikati) akiwa katika picha ya 
pamoja na Waziri wa Mambo ya Nje na 
Elimu wa Singapore, Mhe. Dr. Mohamad 
Maliki Bin Osman (wa tatu kutoka 
kulia) pamoja na timu ya wataalamu 
wa elimu kutoka Tanzania wakati wa 
ziara ya Waziri Kairuki nchini Singapore 
iliyofanyika tarehe 24 – 29 Julai, 2023.
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Na Mwandishi wetu – Dodoma.

Timu ya wataalamu wa 
elimu imefanya ziara 
nchini Kenya kwa lengo 
la kujifunza namna nchi 
hiyo inavyosimamia 

walimu ili kufanya Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC) 
kuongeza ufanisi katika kutoa 
huduma kwa walimu.

Ziara hiyo iliyofanyika Julai 25 
– 29, 2023 iliongozwa na Naibu 
Katibu Mkuu kutoka Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Dkt. 
Franklin Ndyetabula Rwezimula 
ambapo wataalamu hao 
walitembelea – Tume ya Utumishi 
wa Walimu ya Kenya na Wizara 
ya Utumishi wa Umma, Jinsia na 
Ushirikiano (Idara ya Serikali ya 
Utumishi wa Umma).

Wataalamu walioshiriki katika 
ziara hiyo iliyofadhiliwa na Mradi 
wa BOOST ni Mkurugenzi wa 
Sera na Mipango kutoka Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa, John Cheyo, kutoka 

TSC  walikuwepo Mkurugenzi 
wa Kitengo cha Huduma za 
Sheria, Wakili Richard Odongo, 
Mkurugenzi Msaidizi wa Ajira na 

Maendeleo ya Walimu, Mectildis 
Kapinga na Mkuu wa Kitengo cha 
Mipango Ufuatiliaji na Tathmini, 
Evodia Pangani na kutoka Wizara 

WATAALAMU WA ELIMU NCHINI WATEMBELEA KENYA 
KUPATA UZOEFU WA USIMAMIZI WA WALIMU

Mkuu wa msafara wa timu ya wataalamu wa masuala ya elimu kutoka 
Tanzania waliofanya ziara nchini Kenya tarehe 25 – 29, 2023 ambaye pia ni 
Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Dkt. Franklin 
Ndyetabula Rwezimula (kushoto) akikabidhi zawadi kwa mwenyeji wake 

nchini Kenya.

HABARI

Mkuu wa Kitengo cha Mipango Ufuatiliaji na Tathmini 
kutoka TSC, Evodia Pangani (kushoto) akikabidhi 
zawadi kwa mwenyeji wake wakati wa ziara ya timu ya 
wataalamu wa elimu nchini Kenya iliyofanyika tarehe 25 

– 29 Julai, 2023.

Mkurugenzi wa Kitengo cha Sheria kutoka TSC, Wakili 
Richard Odongo (kushoto) akipokea zawadi kutoka kwa 
mwenyeji wake wakati wa ziara ya timu ya wataalamu 
wa elimu nchini Kenya iliyofanyika tarehe 25 – 29 Julai, 

2023.



JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                            AGOSTI 2023

11

ya Elimu Sayansi na Teknolojia 
alikuwepo Mwalimu Mwandamizi 
Daudi Minja.

Taarifa ya ziara hiyo imeonesha 
kuwa wataalamu hao wamepata 
ujuzi wa masuala mbalimbali 
ya namna Tume ya Utumishi 
wa Walimu nchini Kenya 
inavyosimamia walimu.

“Huduma zote zinazohusu 
utumishi wa walimu hutolewa 
na chombo kimoja ambacho ni 
Tume ya Utumishi wa Walimu ya 
nchi hiyo. Hivyo, TSC nchini kenya 
imesaidia kuondoa changamoto 
zinazojitokeza kwa walimu 
kusimamiwa na zaidi ya chombo 
kimoja,” imeeleza sehemu ya 
taarifa hiyo. 

Tume ya Utumishi wa Walimu 
nchini Kenya ndiyo Mamlaka 
ya Ajira na Mwajiri kwa walimu 
ambapo inatangaza nafasi za 
kazi, inaajiri, inawapangia walimu 
vituo vya kazi pamoja na kuwalipa 
mishahara.

Taarifa imeendelea kufafanua 
kuwa Tume ya Utumishi wa nchini 
Kenya ni chombo huru ambacho 
hakiingiliwi na mamlaka nyingine 
katika kusimamia Ajira, Maadili na 
maendeleo ya walimu, ni chombo 

kilichoanzishwa chini ya Katiba ya 
nchi hiyo. 

“TSC nchini Kenya ina mifumo 
madhubuti ya usimamizi wa 
Utumishi wa Walimu jambo 
ambalo linaisaidia Tume hiyo 
kutoa huduma kwa ufanisi. 
Vilevile, Tume hiyo ipo chini ya 
Wizara ya Elimu kwa mujibu 
wa sera ya elimu ya nchi hiyo. 
Pia, Matumizi ya Mifumo ya 
kielektroniki katika usimamizi na 
utoaji wa huduma kwa walimu 
umeisaidia sana TSC Kenya kutoa 
huduma kwa ufanisi,” taarifa hiyo 
imeeleza.

Jambo jingine lililoelezwa na 
timu hiyo ni kuwa TSC Nchini 
Kenya inasajili na kutoa vyeti vya 
usaji kwa walimu wote, utaratibu 
huo ni wa lazima na haijalishi 
kama mwalimu ameajiriwa au 
la, ilimradi mwalimu amehitimu 
ualimu katika chuo cha ualimu 
au chuo kikuu kinachotambuliwa 
na Serikali ni lazima asajiliwe na 
chombo hicho. 

TSC Kenya inasimamia Walimu 
katika Shule za Serikali na za 
kibinafsi na Mwalimu ambaye 
ametenda kosa la kinidhamu na 
kupewa adhabu ya kufukuzwa 

kazi hataajiriwa tena katika 
utumishi huo. 

“Mchakato wa kuajiri Walimu 
na kuwachukulia hatua za 
kinidhamu unafanyika kwa 
uwazi. Walimu nchini Kenya 
hupandishwa vyeo kila baada 
ya miaka mitatu, vilevile walimu 
nchini humo wanapatiwa posho 
ya nyumba kama motisha ya 
utendaji kazi, hivyo Serikali haina 
utaratibu wa kujenga nyumba za 
walimu isipokuwa kwa Walimu 
Wakuu/Wakuu wa Shule ambao 
hujengewa nyumba ili kuwa 
karibu na mazingira ya shule”.

“Kuna mengi ambayo TSC 
Tanzania inaweza kujifunza 
kutoka TSC ya Kenya katika 
utumishi na usimamizi wa Ualimu 
ili kupunguza mapengo yaliyopo 
katika utoaji wa huduma za 
walimu,” ilisisitiza taarifa hiyo.

Taarifa hiyo imehitimisha kwa 
kueleza kuwa ingawa mfumo 
wa kisheria uliopo wa utumishi 
na usimamizi wa Walimu kati ya 
Kenya na Tanzania unakaribia 
kufanana, tofauti iliyopo ni njia za 
utoaji wa huduma.

HABARI

Picha ya pamoja kati ya timu ya wataalamu wa masuala ya elimu kutoka Tanzania waliofanya ziara nchini Kenya 
pamoja na wataalamu wa masuala ya usimamizi wa elimu wa Kenya.

WATAALAMU WA ELIMU NCHINI WATEMBELEA KENYA 
KUPATA UZOEFU WA USIMAMIZI WA WALIMU
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HABARI 12

Na Mwandishi wetu - Dodoma

Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora 
(OR - UTUMISHI), 

Mhe. George Simbachawene 
ameahidi kutatua changamoto 
mbalimbali zinazoikabili Tume 
ya Utumishi wa Walimu (TSC) ili 
kuongeza ufanishi katika kutoa 
huduma kwa walimu.

Waziri Simbachawene alitoa 
ahadi hiyo tarehe 6 Julai, 2023 jijini 
Dodoma wakati akifunga mafunzo 
ya Mfumo mpya wa Taarifa za 
Kiutumishi na Mishahara (HCMIS) 
yaliyowahusisha watumishi wa 
TSC ngazi ya wilaya na Maafisa 
Utumishi kutoka halmashauri 
zote Tanzania Bara.

Miongoni mwa changamoto 
zinazoikabili Tume hiyo ni 
kukosekana kwa vyombo vya 
usafiri (magari) katika ofisi zote 
za wilaya, kutokuteuliwa kwa 
Makatibu wasaidizi wa wilaya, 
upungufu wa vitendea kazi vya 
ofisi na upungufu wa vyumba vya 
ofisi.

Akizungumzia suala la vyombo 
vya usafiri, Waziri Simbachawene 
aliahidi watumishi hao 
atazungumza na Rais Samia 
Suluhu Hassan kumuomba 
magari 139 kwa ajili ya ofisi zote za 

wilaya ili iwe rahisi kwa watendaji 
hao kuwafikia walimu.

“Ninaelewa hali yenu 
ilivyo huko wilayani, ninajua 
changamoto mnazopitia katika 
kuwafikia walimu. Kuna maeneo 
yetu huko ambayo kuyafikia 
inabidi uwe na gazi nzuri kweli 
kweli, sasa msipokuwa na magari 
mtawafikiaje walimu. Agenda 
hii ninaibeba na nitazungumza 
na Waziri wa TAMISEMI twende 
tukamwombe Rais magari 139, 
ninaamini atatupatia,” alisema 
Waziri huyo.

Waziri huyo ameeleza kwamba 
magari hayo yakipatikana sio 
kwamba yatawasaidia maafisa wa 
TSC peke yao bali pia yatawasaidia 
maafisa utumishi kuwafikia 
watumishi ndani ya hamlasahauri 
zao ambapo wengi wao ni walimu.

“Magari haya myatumie Pamoja 
na Maafisa utumishi maana nao 
hawana magari. Ninyi na Maafisa 
Utumishi ni lazima muende 
Pamoja na maafisa utumishi 
kutatua changamoto za walimu. 
Kazi yenu mnatakiwa muende 
kwenye shule msikilize matatizo 
ya wamumu sio mwalimu anakuja 
kuwafwata ofisini,”

Kuhusu vitendea kazi, Waziri 
huyo alisema atahakikisha kila 
ofosi inapata kompyuta mpakato 
ili anapokwenda kwa walimu 

anatumia kitendeakazi hicho 
kutunza taarifa za walimu.

Aidha, Waziri Simbachawene 
alisema atahakikisha 
Mkatibu Wasaidizi wa Tume 
hiyo wanateuliwa kama 
inavyoelekezwa katika Sheria ya 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
Sura 448 huku akitoa angalizo 
kuwa watumishi ambao hawana 
mwenendo mzuri hawawezi 
kupata nafasi hizo. 

“Ninajua ninyi wenyewe humu 
mna manung’uniko yenu, zipo 
changamoto za upandishwaji wa 
madaraja na masuala ya uteuzi 
wa Makatibu Wasaidizi. Kabla 
hamjaenda kumaliza matatizo 
ya walimu ni lazima tuhakikishe 
mabo yenu yamekaa sawa ili hata 
unapokwenda kwa mwalimu 
uweze kumhudumia vizuri.”

“Katibu Mkuu UTUMISHI 
ninaomba tuanze na hawa 
kwanza tuhakikishe matatizo yao 
yote ya kiutumishi tumeyamaliza. 
Tutawateua Makatibu Wasaidizi 
ili hivyo viti vyenu mvikalie 
sawasawa, tunajua hiki kimekuwa 
kilio cha muda mrefu lakini 
sasa tunakwenda kukimaliza. 
Lakini kabla ya kuwateua lazima 
tujiridhishe na kila mmoja wenu 
maana kuna wengine ni wala 
rushwa, wanyanyasaji kwa walimu 
na wengine wana tabia ambazo 
kiongozi hapaswi kuwa nazo, hao 
hatutawateua,” alisema Waziri 
Simbachawene.  

Kwa upande wake Katibu 
wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama 
kuwa anamshukuru Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kuendelea 
kuiwezesha Tume hiyo kwa 
rasilimali mbalimbali ili iweze 
kutoa huduma bora kwa walimu.

Mhe.Rais Kwa kuendelea 
kuiwezesha tume ya Utumishi 
wa walimu kwa kuiongezea 
rasilimali watu na rasilimali fedha 
na vitu na mafanikio ni pamoja na 
kuiwezesha tume Kwa kuiongezea 
bajeti kutoka shilingi bilion14.8 
hadi bilioni 17.2.

Aidha ameongeza kuwa 
wamefanikiwa kuongezewa 
watumishi kutoka 482 hadi 574 
hili limeenda sambamba na 
kuiwezesha tume vitendeakazi.

WAZIRI SIMBACHAWENE AAHIDI 
TSC KUPATIWA MAGARI 139

Waziri wa Nchi (Ofisi ya Rais) Menejimenti ya Utumishi wa Umma (OR – 
UTUMISHI), George Simbachawene (katikati) akipitia nyaraka kabla ya 
kufunga  mafunzo ya Mfumo mpya wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara 
(HCMIS) tarehe 6 Julai, 2023 jijini Dodoma. Pichani kulia ni Katibu Mkuu 
wa OR – UTUMISHI Juma Mkomi na kutoka kushoto ni Katibu wa TSC, 

Mwl. Paulina Nkwama.
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Baadhi ya washiriki wa mafunzo ya Mfumo mpya wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara (HCMIS) yaliyofanyika 
tarehe 4 – 6 Julai, 2023 jijini Dodoma wakiwa katika makundi kwa ajili ya kujifunza mfumo huo.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora, Juma Mkomi (katikati) akimsikiliza Katibu wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama wakati wa kufunga mafunzo 
ya Mfumo mpya wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara (HCMIS) 
tarehe 6 Julai, 2023 jijini Dodoma. Upande wa kulia ni Mkurugenzi, 
Idara ya Usimamizi wa Rasilimaliwatu Serikalini kutoka Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Ibrahim Mahumi.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC), Mwl. Paulina Nkwama akitoa 
neno la utangulizi wakati wa kufunga 
mafunzo ya Mfumo mpya wa Taarifa za 
Kiutumishi na Mishahara (HCMIS) 

tarehe 6 Julai, 2023 jijini Dodoma.

HABARI KATIKA PICHA
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Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Juma Mkomi (kushoto) 
akizungumza jambo na Mkurugenzi wa Idara ya Ajira Maadili na Maendeleo ya Walimu wa TSC, Mwl. Fatuma 
Muya wakati wa kufunga mafunzo ya Mfumo mpya wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara (HCMIS) tarehe 6 

Julai, 2023 jijini Dodoma.

Waziri wa Nchi (Ofisi ya Rais) Menejimenti ya Utumishi wa Umma (OR – UTUMISHI), George Simbachawene 
(katikati) akiimba wimbo wa Taifa wakati wa kufunga mafunzo ya Mfumo mpya wa Taarifa za Kiutumishi na 
Mishahara (HCMIS) tarehe 6 Julai, 2023 jijini Dodoma. Wa Pili kutoka kulia ni Katibu Mkuu OR – UTUMISHI 

Juma Mkomi na wa pili kutoka kushoto ni Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama.

Mshiriki wa mafunzo ya 
Mfumo mpya wa Taarifa 
za Kiutumishi na 
Mishahara (HCMIS), 
Simon Simbujile akitoa 
neno la shukrani kwa 
Waziri wa Nchi (Ofisi 
ya Rais) Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma, 
George Simbachawene 
wakati wa kufunga 
mafunzo hayo tarehe 
6 Julai, 2023 jijini 

Dodoma.

HABARI KATIKA PICHA
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Washiriki wa mafunzo ya Mfumo mpya wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara (HCMIS) yaliyofanyika tarehe 4 – 6 
Julai, 2023 jijini Dodoma wakisikiliza hotuba ya Waziri wa Nchi (Ofisi ya Rais) Menejimenti ya Utumishi wa Umma, 

George Simbachawene wakati wa kufunga mafunzo hayo.

HABARI KATIKA PICHA
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HABARI 16

Na Mwandishi wetu – Mwanza. 

Waziri wa Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia, Profesa 
Adolf Mkenda 
amewatoa hofu 

walimu ambao tayari wako 
kwenye ajira kuhusu mfumo 
mpya wa ajira unaohusisha 
wahusika kufanya mitihani kwa 
kuwa hautawagusa wao.

Akizungumza tarehe 4 Julai, 
2023 wakati akifungua mafunzo 
endelevu ya walimu kazini 
(Mewaka) kwa Maofisa Elimu 
Kata jijini Mwanza, Profesa 
Mkenda alisema mfumo huo 
wa mitihani ya kupima uwezo, 
ubora, weledi na ubunifu katika 
ufundishaji utawahusisha 
walimu wanaoingia katika ajira 
mpya na siyo walioko kazini.

Waziri Mkenda alitoa ufafanuzi 
huo kuondoa mkanganyiko na 
hofu miongoni mwa walimu 
walioko kazini kuhusu mfumo 
huo ambao ni miongoni mwa 
mapendekezo ya wadau kwenye 
sera ya elimu unaolenga kurejesha 
hadhi ya taaluma ya ualimu na 
kuondoa mtazamo wa sasa kuwa 

fani hiyo ni chaguo la mwisho 
baada ya kukosa nyingine kwa 
wanafunzi wanaojiunga na vyuo 
hapa nchini.

Alisema Serikali inaendelea na 
mchakato wa  kuchambua maoni 
ya wadau ambayo yatapitiwa na 
kamati ya Makatibu Wakuu kabla 
ya kuwasilishwa kwenye Baraza 
la Mawaziri ambalo litamshauri 
Rais kuyaridhia na kuwa  toleo la 
2203 la Sera ya Elimu na mafunzo 
ya 2023.

Alisema kupitia sera 
hiyo, walimu waliopo kazini 
wataendelezwa kupitia kozi 
na mafunzo ya mara kwa mara 
huku wenye nia ya kujiendeleza 
wakiwezeshwa kutimiza 
malengo yao, dhumuni kuu ikiwa 
ni kufanya fani ya ualimu kuwa 
bora zaidi.

“Tutawalinda na tutawekeza 
kwa walimu waliopo kazini... ajira 
zao zitalindwa,” alisisitiza Profesa 
Mkenda.

Akizungunzia uimarishaji  
wa mafunzo na maendeleo 
ya kitaaluma, Waziri Mkenda 
aliwaagiza  Maofisa Elimu Kata 
kusimamia vituo vya walimu na 
kutoa mrejesho wa mara kwa 

mara wizarani wa namna ya 
kuvifanya kuwa bora Zaidi.

Akitoa taarifa ya mafunzo 
hayo, Mkurugenzi wa mafunzo ya 
walimu nchini, Huruma Mageni 
amesema jumla ya Maofisa Elimu 
Kata 2,384 nchini watapewa 
mafunzo hayo katika vituo viwili 
kimoja kikiwa Mwanza na kingine 
Iringa.

Ametaja kituo cha Mwanza 
kinajumuisha maofisa hao 
1,175 kutoka mikoa ya Simiyu, 
Shinyanga, Arusha, Manyara, 
Singida, Tabora na Dodoma.

“Baada ya mafunzo haya 
kukamilika jumla ya walimu 
45,979 na viongozi wa Elimu 
3,412 katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa pamoja na Maofisa Elimu 
Kata 2,730 kutoka halmashauri 
184 watakuwa wamejengewa 
uwezo wa kusimamia na 
kuendesha Mewaka katika shule 
na vituo vya walimu,” amesema.

Nao Maofisa Elimu Kata 
waliohudhuria mafunzo hayo 
waliishukuru Serikali kwa kutoa 
vishikwambi kwa walimu nchini 
wakisema vitawarahisishia 
utendaji kazi.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Profesa Adolf Mkenda akizungumza wakati wa ufunguzi wa mafunzo 
endelevu ya walimu kazini (Mewaka) kwa Maofisa Elimu Kata kutoka mikoa saba jijini Mwanza.

SERIKALI YASISITIZA UTARATIBU WA WALIMU KUFANYA 
MITIHANI ILI KUAJIRIWA HAUTAWAGUSA WALIOKO KAZINI
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Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na TEknolojia Prof. James Mdoe, akizungumza wakati wa Mafunzo 
kwa Maafisa Elimu Kata yanayotolewa na Wizara hiyo jijini Mwanza.

HABARI KATIKA PICHA
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HABARI KATIKA PICHA 18
Na Mwandishi wetu – Nyasa.

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya 
ya Nyasa imeendesha 
Kikao kazi cha 
kuwajengea uwezo 

walimu wa walioajiriwa hivi 
karibuni kuhusu Sheria, Kanuni 
na Taratibu mbalimbali za 
kiutumishi ili waweze kutekeleza 
majukumu yao kwa ufanisi.

Kikao kazi hicho kilifanyika 
mwishoni mwa Mwezi Julai, 2023 

katika Ukumbi wa Halmashauri 
Wilaya ya Nyasa ambapo Ofisi 
ya Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri hiyo, Mthibiti Ubora 
wa Shule na Chama cha Walimu 
walishiriki. 

TSC NYASA YAWAPIGA MSASA WALIMU WA AJIRA MPYA
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HABARI 19

Na Mwandishi wetu - Dodoma

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais Tawala za 
Miko na Serikali 
za Mitaa(OR 
– TAMISEMI), 

Angellah Kairuki, amewataka 
watendaji wanaoomba fedha 
walimu ili washughulikie madai 
yao kuacha tabia hiyo mara moja 
kwani ni kunyume na maadili 
ya utumishi wa umma na pia 
inasababisha mwalimu kukosa 
haki yake.

Alisema wapo baadhi ya 
watendaji ambao hutoa sharti 
la kupewa sehemu ya fedha 
atakazopata mwalimu husika ili 
ayashughulikie madai hayo.

Onyo hilo alilitoa tarehe 05 
Julai, 2023 jijini Dodoma wakati 
akifungua mkutano wa maofisa 
utumishi wa halmashauri na 
watumishi wa Tume ya Utumishi 

wa Walimu (TSC), ambapo 
alisema anapokea malalamiko 
mengi kutoka kwa walimu.

Alisema baadhi ya walimu 
pia humtumia ujumbe wa simu 
Rais, Samia Suluhu Hassan na 
kumuandikia barua kulalamikia 
kadhia hiyo.

“Kuna viongozi wanageuka 
kuwa miungu watu, 
wananyanyasa watumishi, 
wengine kuwatolea lugha 
zisizo na staha, kuwatukana na 
kuwatisha. Yaani mtu anadai 
haki yake halafu anawekewa 
mazingira ya kutoa rushwa. 
Vitendo kama hivi havikubaliki, 
atakayebainika tutaendelea 
kuchukua  hatua,” alisema Kairuki.

Kairuki aliwataka watendaji 
hao kutimiza wajibu wao kwa 
kuzingatia sheria, kanuni na 
taratibu na waache tabia ya 
kuwanyanyasa walimu. “Hakuna 
mtu aliyewalazimisha kufanya 

hii kazi walitaka wenyewe, 
kama hamuwezi kuwahudumia 
watumishi wenzenu muondoke.”

“Labda wengine wana 
madai ya likizo ama uhamisho 
wanaenda kwa kamisheni za 
asilimia kwamba unadai milioni 
kadhaa ili uweze kupata ni 
lazima utoe hela, jamani hivi vitu 
haviwezekani ndugu zangu ni 
lazima vifike mwisho,” alisema.

Aliongeza kuwa, wapo walimu 
wa ajira mpya ambao walioripoti 
kazini Juni mwaka huu lakini hadi 
kufikia mwezi Julai walikuwa 
hawajalipwa stahiki zao, aliamuru 
maofisa utumishi kuhakikisha 
wanawalipa kwa wakati.

Naye Katibu wa TSC, Paulina 
Mkwama aliishukuru Serikali 
kwa kuahidi kutoa vitendea kazi 
ikiwemo magari 16 na kompyuta 
159 kwa watendaji wa Tume hiyo.

WAZIRI KAIRUKI AWAONYA WATENDAJI WASIO 
WAADILIFU KATIKA KUWAHUDUMIA WALIMU

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI), Mhe. Angellah 
Jasmine Kairuki (kulia) akiteta jambo na Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina 
Nkwama wakati wa kufungua mafunzo ya Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Watumishi yaliyowahusisha 
watumishi wa TSC ngazi ya wilaya na Maafisa Utumishi kutoka Halmashauri zote nchini tarehe 05 Julai, 

2023 jijini Dodoma.
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Washiriki wa mafunzo ya Mfumo wa Usimamizi 
wa Taarifa za Watumishi ujulikanao kama Human 
Capital Information Management System (HCIMS) 
yaliyowahusisha watumishi wa Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) ngazi ya Wilaya na Maafisa Utumishi 
kutoka Halmashauri zote nchini tarehe 05 Julai, 2023 

jijini Dodoma wakiwa kwenye mafunzo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI), Mhe. Angellah 
Jasmine Kairuki (katikati waliokaa) akiwa katika picha 
ya pamoja na baadhi ya washiriki wa mafunzo ya Mfumo 
wa Usimamizi wa Taarifa za Watumishi yaliyowahusisha 
watumishi wa TSC ngazi ya wilaya na Maafisa Utumishi 
kutoka Halmashauri zote nchini tarehe 05 Julai, 2023 jijini 
Dodoma. Pichani, wa pili kutoka kulia ni Naibu Katibu 
Mkuu Ofisi ya Rais TAMISEMI anayeshughulikia elimu, 
Dkt. Charles Msonde na wa pili kutoka kushoto ni Katibu 

wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama.

HABARI KATIKA PICHA
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21TANGAZO

OFISI YA RAIS

TUME YA UTUMISHI WA WALIMU

MKATABA WA HUDUMA 
KWA MTEJA

JUNI, 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

21HUDUMA KWA WATEJA
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1 
 

1.0 DIRA, DHIMA NA MAADILI YETU 
 

1.1 Dira   

 

 

 

1.2 Dhima 

 

 

 
 

1.3 MAADILI YETU  

Ili kuhakikisha uwepo wa utoaji huduma ulio bora,Tume ya Utumishi wa Walimu  itatekeleza 
majukumu yake kwa kuzingatia yafuatayo:- 

i. Uadilifu  

Tunatoa huduma kwa uaminifu na kuheshimu wateja wetu; 

ii. Haki 

  Tunatoa huduma zetu kwa usawa; 

iii. Usiri    

Tunatoa huduma kwa kuzingatia utunzaji wa taarifa za wateja na kuzitumia kwa 

malengo yaliyokusudiwa tu, 

iv. Uwajibikaji 

Tunawajibika kwa matendo yetu kwa huduma tunazozitoa;      

v. Uzingatiaji wa Sheria 

Tunatoa huduma zetu kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu zilizowekwa; 

vi. Ushirikiano  

Tunafanya kazi kwa pamoja ili kufikia malengo ya Taasisi yetu. 

 

       Kuwa Taasisi inayoongoza katika kuwezesha Uwajibikaji na Uadilifu katika 

Utumishi wa Walimu wa Shule za Msingi na Sekondari ’’ 

                

 

 

:’ 

“Kuhakikisha Walimu wa Shule za Msingi na Sekondari wanapata huduma bora 

kuhusu masuala ya Ajira, kupandishwa vyeo na kukuza Maadili” 

 

 

  

                

 

 

 

22

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                            AGOSTI 2023

HUDUMA KWA WATEJA



JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                            MEI 2023

23TANGAZO

2 
 

2.0 MADHUMUNI YA MKATABA 
Madhumuni ya Mkataba huu ni kuufahamisha Umma kuhusu huduma na viwango vya 

huduma zinazotolewa na Tume. Pia, utasaidia kujenga imani na kuboresha mahusiano kati 

ya Tume na wateja wake kwa kuzingatia ubora na viwango vya huduma vinavyotarajiwa 

kutoka kwetu, na kuhakikisha kwamba haki za Wateja zinapewa kipaumbele katika huduma 

zetu. Aidha, Mkataba huu unalenga kumuwezesha mteja kutoa mrejesho wa malalamiko, 

maoni au mapendekezo kutokana na huduma tunazozitoa. 

3.0 WATEJA WETU  
Tume ya Utumishi wa Walimu inatoa huduma zake kwa wateja wafuatao:- 

i. Ofisi ya Rais Ikulu; 

ii. Walimu; 

iii. Wanafunzi wa shule; 

iv. Bunge; 

v. Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka  za 

Serikali za Mitaa; 

vi. Tume ya Utumishi wa Umma; 

vii. Mifuko ya Hifadhi ya Jamii; 

viii. Wadau wa maendeleo; 

ix. Watoa huduma Asasi za Kiraia; 

x. Vyombo vya Habari;  

xi. Watu wenye mahitaji maalum; na 

xii. Wananchi. 

4.0 HUDUMA ZETU 

Tume ya Utumishi wa Walimu inatoa huduma zifuatazo; 

i. Usajili wa Walimu;  

ii. Kuthibitisha Walimu Kazini; 

iii. Upandishwaji vyeo Walimu; 

iv. Maadili na Nidhamu ya Walimu;  

v. Vibali vya kustaafu Walimu; 

vi. Taarifa mbalimbali za Tume; 

vii. Takwimu mbalimbali kuhusu Walimu; 

viii. Elimu na Ushauri wa Kitaalamu; na 

ix. Huduma Nyinginezo. 
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 5.0  VIWANGO VYA HUDUMA ZETU 
 

5.1 Ajira, Uthibitisho Kazini na Kibali cha Kustaafu 

i. Tutatoa barua ya ajira ya mwalimu ndani ya siku 14 baada ya uhakiki kukamilika; na 

ii. Tutatoa Uthibitisho wa kazi kwa mwalimu ndani ya siku 90 baada ya  

  miezi tisa (9) ya utumishi. 

iii.   Tutatoa Kibali cha Mwalimu kustaafu ndani ya miezi sita (6) kabla ya tarehe ya     

kustaafu 

  5.2 Kutoa Uamuzi na Rufaa 

i. Tutatoa Uamuzi wa Shauri la nidhamu ndani ya siku 165 baada ya 

kuanzishwa; na 

ii. Tutatoa Uamuzi wa rufaa ndani ya siku 90 baada ya kupokea vielelezo. 

5.3 Tutatoa miongozo mbalimbali ya masuala ya Utumishi wa walimu ndani ya 

siku 1 ya kazi. Miongozo hiyo ni: 

i. Mwongozo wa Usimamizi wa Maadili na Nidhamu ngazi ya shule; 

ii. Mwongozo wa hatua za Nidhamu na Rufaa kwa walimu; na 

iii. Mwongozo kuhusu msauala ya ajira na maendeleo ya walimu. 

5.4 Kutoa Taarifa mbalimbali za Tume 

i. Tutatoa taarifa za Mirathi kwa Walimu waliofariki kabla ya  Julai 1, 2004 ndani 

ya siku 14 za kazi baada ya kupokea maombi; 

ii. Tutatoa taarifa za Mafao ya kustaafu kwa Walimu waliostaafu kabla ya Julai 

1, 2004 ndani ya siku 14 za kazi baada ya kupokea maombi; 

iii. Tutatoa taarifa Utekelezaji wa Malalamiko ya walimu ndani ya siku 14 za kazi 

baada ya kupokelewa;  

iv. Tutatoa taarifa ya Utekelezaji wa Mpango na Bajeti ndani ya siku 15 baada 

ya kila robo mwaka;  

v. Tutatoa taarifa ya utekelezaji wa majukumu ya Tume ndani ya siku 15 baada 

ya kukamilika kwa robo mwaka; 

vi. Tutatoa taarifa Manunuzi ndani ya siku 15 baada ya kukamilika kwa robo 

mwaka; na 

vii. Tutatoa taarifa za kiutumishi ndani ya siku siku 15 baada ya kukamilika kwa 

robo mwaka. 
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       5.5    Kutatoa elimu na ushauri kitaalam kuhusu:- 

i. Maadili, Miiko ya Utumishi, Haki na Wajibu wa Mwalimu katika kila robo 

mwaka; 

ii. Masuala ya Ajira na Maendeleo ya Walimu kila inapohitajika; na 

iii. Mpango wa mafunzo kwa walimu kila robo mwaka. 
 

5.6 Huduma nyinginezo 

i. Tutatoa malipo kwa mzabuni ndani ya siku 14 za kazi baada ya huduma 

kukamilika; 

ii. Tutatoa tuzo kwa mzabuni ndani ya siku 7 baada ya Uamuzi wa Bodi ya 

wazabuni kutolewa; 

iii. Tutatoa mrejesho wa malalamiko yanayohusu ajira, mashauri ya nidhamu na 

rufaa za walimu ndani ya siku 14 za kazi baada ya kupokelewa; 

iv. Tutatoa majibu ya hoja za ukaguzi wa matumizi ya fedha ndani ya siku 21 za 

kazi baada ya hoja kupokelewa; 

v. Tutatoa mrejesho wa malalamiko ya wanafunzi dhidi ya walimu ndani ya siku 

14 za kazi baada ya kupokelewa; 

vi. Tutakiri kupokea barua ndani ya siku 3 za kazi; 

vii. Tutajibu barua za kawaida ndani ya siku 5 na barua pepe ndani ya siku 1; na 

viii. Tutapokea simu ya ofisi ndani ya miito mitatu (3). 

6.0 WAJIBU WA TAASISI KWA MTEJA  
 

Tume ina wajibu ufuatao kwa Wateja wake: - 

i. Kutoa huduma kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu; 

ii. Kutoa mrejesho wa malalamiko/rufaa ya mteja; 

iii. Kumsikiliza na kumjali mteja; 

iv. Kutumia lugha ya staha wakati wa kumhudumia mteja; 

v. Kutoa taarifa sahihi na kwa wakati; 

vi. Kutunza siri za Mteja; 

vii. Kutoa huduma bora bila upendeleo; 

  7.0 HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 
        7.1 Haki za Mteja 
 

i. Kusikilizwa na kupata taarifa mbalimbali kwa mujibu wa Sheria, kanuni na  

   taratibu; 

ii. Kuwa na faragha ya kutunziwa Siri; 
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iii. Kuhudumiwa kwa heshima;  

iv. Kupewa taarifa kuhusu maamuzi na sababu za uamuzi wa Mashauri ya  

  Nidhamu na rufaa.; na 

v. Kukata rufaa kwa kufuata taratibu zilizowekwa; 
 

   7.2  Wajibu wa Mteja 
 

i. Kujitambulisha na kutoa njia sahihi za mawasiliano pale zinapohitajika; 

ii. Kutoa taarifa zinazohitajiwa kwa usahihi, wakati na uwazi; 

iii. Kuheshimu na kuwaamini watoa huduma; 

iv. Kuepuka vishawishi vinavyoashiria rushwa na uvunjifu wa amani; na 

v. Kuwasilisha malalamiko kwa njia zilizo sahihi. 

 
 

     8.0 MREJESHO WA UTOAJI HUDUMA 

Tunawakaribisha wateja na wadau wetu kutoa mrejesho kuhusu utoaji wa huduma 

za TSC kulingana na viwango vilivyoainishwa kwenye Mkataba huu. Mrejesho 

kuhusu huduma zinazotolewa unaweza kuwa  wa Maoni, mapendekezo, malalamiko 

au pongezi na unaweza kutolewa kwa njia mbalimbali ikiwa ni pamoja na Sanduku la 

Maoni, barua, simu, barua pepe, ana kwa ana, tovuti, nukushi, mitandao ya kijamii, 

kituo cha huduma kwa mteja na dawati la malalamiko lililopo katika Ofisi zetu. 

9.0   UTAMBULISHO WA TAASISI NA NJIA ZA MAWASILIANO  
Makao Makuu ya Tume ya Utumishi wa Walimu yapo Jijini Dodoma. Tume ina ofisi 

katika Wilaya zote 139 katika Mikoa 26 Tanzania Bara, Ofisi zetu zipo wazi kuanzia 

saa 1:30 Asubuhi hadi saa 9:30 Alasiri (Jumatatu hadi Ijumaa). 

Ili kuweza kuwasiliana nasi unaweza kutumia anuani zilizopo katika Mkataba huu 

kwa anuani zifuatazo:- 

Makao Makuu 

Ofisi ya Rais, 
Tume ya Utumishi wa Walimu, 
S. L. P 353, 
Mtaa wa Mtendeni, 
Jengo la LAPF zamani; Ghorofa ya 2 & 3, 
41105 DODOMA – TANZANIA. 

Simu: +255-262-322-462-4 

Barua-pepe: secretary@tsc.go.tz 
Tovuti: www.tsc.go.tz 
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Na Mwandishi Wetu - 
Bukombe. 

Walimu wilayani 
B u k o m b e 
wa m e i p o n g e z a 
Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) 

wilayani hapo kwa kupandisha 

madaraja walimu 503 wa shule 
za msingi na sekondari ambapo 
wote wamepata mishahara ya 
vyeo vipya.

Pongezi hizo zilitolewa tarehe 
3 Julai, 2023 wakati wa kikao 
cha TSC na walimu wa Shule za 
Msingi Azimio na Ushirombo 
chapo kiliwahusisha watendaji 

mbalimbali wa Halmashauri 
hiyo ambao ni Mkurugenzi wa 
Halmshauri, Maafisa Elimu, Afisa 
Utumishi, Wathibiti Ubora wa 
Shule kutoka Wilaya ya Bukombe.

Naye Mkurugenzi Mkurugenzi 
wa Halmashauri hiyo, Lutengano  
Mwalwiba aliwapongeza walimu 
kwa kazi nzuri wanayofanya 
ya kufundisha wanafunzi kitu 
kinachosaidia Wilaya hiyo 
kuendelea kupiga hatua katika 
maendeleo ya elimu.

WALIMU WAIPONGEZA TSC BUKOMBE 
KWA KUWAPANDISHA VYEO WALIMU 503
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Na Mwandishi wetu - Dodoma

Waziri wa Nchi 
(Ofisi ya Rais) 
M e n e j i m e n t i 
ya Utumishi wa 
Umma, George 

Simbachawene amewataka 
Maafisa utumishi nchini kufanya 
kazi kwa weledi na uadilifu na 
kuepukana na vitendo vya rushwa 
ambavyo vinarudisha nyuma 
juhudi za maendeleo nchini. 

Simbachawene alisema 
hayo tarehe 6 Julai, 2023 wakati 
akifunga mafunzo kwa watumishi 
wa Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC) na maofisa utumishi wa 
halmashauri za Tanzania Bara jijini 
hapa.

Akizungumza katika mafunzo 
hayo yaliyoandaliwa na TSC 
kufundisha jinsi ya kutumia 
mfumo mpya wa Taarifa Shirikishi 
za Kiutumishi na Mishahara 
(HCMIS), Simbachawene alisema 
baadhi ya maofisa utumishi 
wanapokea rushwa kati ya Sh5 
milioni hadi Sh10 milioni ili watoe 
ukuu wa vitengo na idara.

“Kwa maofisa utumishi huko 
kuna changamoto, rushwa ni 
nyingi,” alisema Simbachawene.

Alisema ujio wa mfumo huo 
utakuwa na taarifa zote na rahisi 
kuwabaini maofisa wanaowateua 
watendaji baada ya kupokea 
rushwa.

“Wako watumishi huko 
wilayani, wanatuambia kabisa, 
pale kwetu siwezi kuteuliwa hata 
kama nina sifa, labda mniteue 
ninyi moja kwa moja. Sasa sisi 
Wizara ya Utumishi hatuteui tu 
watu, kuna mamlaka za ajira, 
lazima zifanye michakato, lakini 
haifanyiki kwa sababu ya rushwa,” 
alisema Simbachawene.

Pia, alisema kuna changamoto 
ya watumishi kukaimishwa 
madaraka kwa muda mrefu, 
hali inayosababishwa na 

baadhi ya maofisa utumishi 
wanaotaka kupatiwa rushwa 
ndipo wapendekeze watumishi 
wengine.

“Hamuanzishi mchakato 
kwa sababu rushwa imewajaa. 
Nayasema haya mimi ni mbunge 
miaka 20, ni Waziri niliyepita 
wizara nyingi, wengine mko nao 
huko, ni jamaa zetu, ni ndugu 
zetu,” alisema.

Hata hivyo, alisema kuanzia 
sasa, wakibaini kuna mtumishi 
mwenye sifa lakini hajaanzishiwa 
mchakato au kupandishwa cheo, 
ofisa utumishi wa halmashauri 
husika atachukuliwa hatua.

Alisema kwa wanaofanya kazi 
halmashauri mchakato mara zote 
huanzia huko na kwenda Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (OR – TAMISEMI). 

Simbachawene alisema 
maofisa hao hawafuati utaratibu 
huo, badala yake wanaficha 
taarifa za watumishi wenye sifa 
kwa makusudi ili wawapandishe 
waliowapa rushwa.

“Jamani hii nchi tunaiua 
wenyewe, huko kwenye mitandao 
mnatupiga kweli wakati ninyi 

ndio waharibifu,” alisema 
Simbachawene na kuwataka 
wabadilike na wafanye kazi kwa 
weledi.

Hata hivyo, alisema maofisa 
utumishi wanakabiliwa na 
changamoto mbalimbali, 
ikiwamo ya ukosefu usafiri, wakati 
mwingine huchangisha fedha 
kutoka kwa watumishi kwa madai 
ya kwenda Ofisi ya Rais UTUMISHI 
kushughulikia matatizo ya 
watumishi wa halmashauri zao.

Katibu Mkuu (Ofisi ya Rais) 
Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora, 
Juma Mkomi alisema kama 
itafanyika tathimini ya watumishi 
wanaopeleka malalamiko kwenye 
ofisi yake, wengi ni walimu.

“Ni imani yetu ujio wa 
mfumo huu utatusaidia kutatua 
changamoto za walimu. Si kwa 
mfumo tu, bali utashi pia,” alisema 
Mkomi.

Mafunzo hayo yalilenga 
kuwapatia uelewa watumishi 
wa TSC na kuwawezesha kupata 
dirisha la kuingia kwenye mfumo 
huo wa taarifa za watumishi wa 
Umma kwa ajili ya kushughulikia 
changamoto za walimu.

Waziri wa Nchi (Ofisi ya Rais) Menejimenti ya Utumishi wa Umma, 
George Simbachawene akiongea na Watumishi wa TSC na maafisa 
utumishi kutoka Halmashauri zote nchini wakati akifunga mafunzo 
ya Mfumo mpya wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara (HCMIS) 

tarehe 6 Julai, 2023 jijini Dodoma.

WAZIRI SIMBACHAWENE AKEMEA 
WATUMISHI WANAOJIHUSISHA NA RUSHWA
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Waziri wa Nchi (Ofisi ya Rais) Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma, George Simbachawene akiongea na Watumishi wa 
TSC na maafisa utumishi kutoka Halmashauri zote nchini 
wakati akifunga mafunzo ya Mfumo mpya wa Taarifa za 
Kiutumishi na Mishahara (HCMIS) tarehe 6 Julai, 2023 

jijini Dodoma.

Washiriki wa mafunzo ya Mfumo mpya wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara (HCMIS) yaliyofanyika tarehe 4 – 6 
Julai, 2023 jijini Dodoma wakisikiliza hotuba ya Waziri wa Nchi (Ofisi ya Rais) Menejimenti ya Utumishi wa Umma, 

George Simbachawene wakati wa kufunga mafunzo hayo.

Katibu Mkuu Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Juma Mkomi akitoa neno la kumkaribisha 
Waziri Simbachawene ili afunge mafunzo ya Mfumo mpya 
wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara (HCMIS) tarehe 6 

Julai, 2023 jijini Dodoma.

Katibu wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC), Mwl. 
Paulina Nkwama akitoa 
maelezo mafupi kwa Waziri 
wa Nchi (Ofisi ya Rais) 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma, George Simbachawene 
wakati wa kufunga mafunzo 
ya Mfumo mpya wa Taarifa 
za Kiutumishi na Mishahara 
(HCMIS) tarehe 6 Julai, 

2023 jijini Dodoma.

HABARI KATIKA PICHA
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, George Simbachawene (katikati 
waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja na washiriki wa mafunzo ya Mfumo mpya wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara 
(HCMIS) wakati wa kufunga mafunzo hayo tarehe 6 Julai, 2023. Pichani, wa pili kutoka kulia ni Katibu Mkuu Ofisi ya 

Rais UTUMISHI, Juma Mkomi na wa pili kutoka kushoto ni Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama.

HABARI KATIKA PICHA



Na Mwandishi wetu - Dodoma

Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya 
ya Ngorongoro imefanya ziara katika shule 
ya Sekondari ya wasichana Ngorongoro 
(Ngorongoro Girls) kwa lengo la kutoa 
elimu juu ya Ufafanuzi wa Kanuni za 

Maadili na Utendaji kazi katika Utumishi wa Walimu 
pamoja na kushughulikia masuala mbalimbali ya 
kiutumishi.
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Na. Mwandishi Wetu – Dodoma. 

Serikali imejipanga 
kumaliza kero na 
malalamiko mbalimbali 
yanayowakabili walimu 
kwa kuhakikisha kila 

mwalimu anapatiwa haki yake 
kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na 
Taratibu za kiutumishi. 

Miongoni mwa kero kubwa 
ambazo serikali imejipanga 
kuzimaliza ni kucheleweshwa 
kupandishwa vyeo, kupandishwa 
madaraja bila kuzingatia 
utaratibu jambo linalosababisha 
kutofautiana kwa vyeo kwa 
walimu wa kundi rika moja 
(walioanza kazi pamoja na wenye 
sifa sawa) na kujirudia kwa 
madaraja (mwalimu kupandishwa 
cheo katika daraja lile lile 
alilonalo).

Malalamiko mengine ni 
walimu wanaopanda vyeo 

pamoja kuidhinishiwa barua 
za kupanda vyeo kwa tarehe 
tofauti kwa sababu za kimfumo, 
kucheleweshwa kubadilishiwa 
cheo baada ya kujiendeleza 
kielimu pamoja na madai ya 
malimbikizo ya mishahara, likizo 
na uhamisho.

Hayo yamebainishwa na 
Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa anayeshughulikia elimu, 
Dkt. Charles Msonde tarehe 4 
Julai, 2023 wakati akiongea na 
watumishi wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC)  kwenye 
mafunzo ya Usimamizi wa 
Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa 
za Watumishi ujulikanao kwama 
Human Capital Management 
Information System (UCMIS) jijini 
Dodoma. 

“Kufuatia malalamiko hayo sisi 
watendaji tuliopewa dhamana ya 

SERIKALI YAJIPANGA KUMALIZA 
KERO NA MALALAMIKO YA WALIMU

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR 
– TAMISEMI) anayeshughulikia elimu, Dkt. Charles Msonde akizungumza 
na  watumishi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) wakati wa mafunzo 
ya Usimamizi wa Mfumo wa Usiamizi wa Taarifa za Watumishi ujulikanao 
kwama Human Capital Information Management System (HCIMS) tarehe 

04 Julai, 2023 katika Ukumbi wa Jeshi la Zimamoto jijini Dodoma.

Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama akitoa neno wakati wa mafunzo 
ya Usimamizi wa Mfumo wa Usiamizi wa Taarifa za Watumishi ujulikanao 
kwama Human Capital Management Information System (ICMIS) 
yaliyowahusisha watumishi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) kutoka 
wilaya zote za Tanzania Bara yaliyofanyika tarehe 04 Julai, 2023 katika 

Ukumbi wa Jeshi la Zimamoto jijini Dodoma.

HABARI
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kuwasimamia walimu tumekaa 
na kukubaliana kwamba kuna 
haja ya kutafuta ufumbuzi wa 
changamoto hizi ili kila mwalimu 
apate haki yake na afanye kazi 
kwa amani. Hivyo, tumeanza zoezi 
la kukusanya taarifa za mwalimu 
mmoja mmoja ili kubaini 
changamoto za kiutumishi 
alizonazo. Na kazi ya kukusanya 
taarifa hizo tumewapa ninyi 
watendaji wa TSC, mzichambue 
na kutupa mapendekezo ya nini 
kifanyike kwa kila mwalimu,” 
alisema Dkt. Msonde.

Kiongozi huyo aliwataka 
watumishi wa TSC kufanya 
kazi hiyo kwa makini huku 
akisisitiza kuwa baada ya zoezi 
hilo kukamilika endapo atatokea 
mwalimu mwenye malalamiko 
ambaye taarifa zake hazikutolewa 
Serikali itachukua hatua kali kwa 
mtendaji atakayekuwa amehusika 
na uzembe huo.

“Na kama kuna mwalimu 
ataleta malalamiko haya haya 
tunayoyafanyia kazi sasa na 
tukagundua afisa wa TSC au 
Afisa Utumishi wa Halmasahauri 
hamkufanya kazi yenu vizuri 
hatutawavumilia. Tumewapa 
muda wa kutosha, kila mtu apitie 
taarifa za mwalimu mmoja mmoja 

kwenye wilaya yake mtuletee 
kazi iliyokamilika. Hatutaki ulete 
kitu chochote chenye makosa,” 
alisisitiza. 

Pamoja na hayo, Dkt. Msonde 
aliwataka watumishi hao 
kuwahudumia walimu kwa 
upendo na kuwatia moyo badala 
ya kuwanyanyasa jambo ambalo 
linawavunja moyo na kuwakatisha 
tamaa ya utendaji kazi.

Kwa upande wake Katibu wa 
TSC, Mwl. Paulina Nkwama alisema 
mafunzo hayo yanayotolewa 
na watendaji kutoka Ofisi ya 

Rais – UTUMISHI yanalenga 
kuwajengea uwezo watumishi wa 
TSC ili waweze kutumia mfumo 
huo katika kuwahudumia walimu 
ikiwa ni moja ya mikakati ya 
Serikali ya kutafuta ufumbuzi wa 
changamoto zinazowakumba 
walimu.

“Tunawashukuru sana Ofisi ya 
Rais – UTUMISHI kwa kukubali 
watumishi wetu kupata mafunzo 
haya ambayo yatawawezesha 
kutumia mfumo huu wa 
kiutumishi katika kushughulikia 
masuala mbalimbali ya kiutumishi 
yanayowahusu walimu. Bila shaka, 
baada ya kuanza utekelezaji wa 
haya tunayojifunza tutakuwa 
tumewasaidia walimu kupata 
huduma zao kwa ubora na kwa 
wakati zaidi kuliko ilivyo sasa,” 
amesema Nkwama. 

Pia, aliishukuru Ofisi ya 
Rais TAMISEMI kwa kuendelea 
kuisaidia Tume hiyo kutekeleza 
majukumu yake kwa ufanisi 
na kuhakikisha changamoto 
mbalimbali zinazowakabili 
walimu zinatatuliwa kwa haraka 
na walimu wanaendelea kufanya 
kazi katika mazingira ya tulivu.

SERIKALI YAJIPANGA KUMALIZA 
KERO NA MALALAMIKO YA WALIMU

Mkurugezi wa Idara ya Ajira Maadili na Maendeleo ya Walimu TSC, Mwl. 
Fatuma Muya akitoa neno wakati wa mafunzo ya Usimamizi wa Mfumo wa 

Usiamizi wa Taarifa za Watumishi.

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Singida ambaye alichaguliwa 
kuwa mwenyekiti katika mafunzo hayo, Mwl. Fundikira James akitoa neno 
la kumkaribisha Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI) anayeshughulikia elimu, Dkt. Charles 

Msonde ili azungumze na washiriki wa mafunzo.

HABARI
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Washiriki wa mafunzo ya Usimamizi wa Mfumo wa Usiamizi wa Taarifa za Watumishi ujulikanao kwama 
Human Capital Information Management System (HCIMS) yaliyowahusisha watumishi wa Tume ya 

Utumishi wa Walimu (TSC) kutoka wilaya zote za Tanzania Bara wakiwa kwenye mafunzo.

HABARI KATIKA PICHA
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Afisa wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya ya Butiama, Bi. Regina Donatus Kinabo akitoa 
ufafanuzi wa kanuni za maadili na Utendaji kazi katika Utumishi wa  Walimu kwa Wakuu wa shule 21 na 

Maafisa Elimu kata 18 katika Ukumbi wa Halmashauri ya Wilaya ya Butiama, tarehe 13 Julai, 2023.

TSC BUTIAMA YATOA ELIMU KWA 
WALIMU KUHUSU UFAFANUZI WA 
KANUNI ZA MAADILI NA UTENDAJI 

KAZI KATIKA UTUMISHI WA WALIMU



Na Mwandishi wetu – 
Mpwapwa. 

Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais 
M e n e j i m e n t i 
ya Utumishi wa 
Umma na Utawala 

Bora, Mhe. George Simbachawene 
amewataka viongozi wa ngazi za 
Wilaya na Halmashauri zote nchini 
kujenga utamaduni wa kusikiliza 

na kufanyia kazi malalamiko 
mbalimbali ya Watumishi wa 
Umma huku akisema kiu yake ni 
kuona watumishi hao wakifurahia 
kuwa Watumishi wa Wananchi.

Waziri Simbachawene ametoa 
kauli hiyo wakati akizungumza 
na Watumishi wa Umma wa 
Halmashauri ya Wilaya ya  
Mpwapwa mkoani Dodoma, 
ambapo amesema yeye kama 
kiongozi anatambua watumishi 

wanakabiliwa na changamoto 
lukuki na hawana sehemu ya 
kusemea. 

Amesema watumishi 
waliokata tamaa hawawezi 
kutoa huduma bora kwa 
wananchi huku akisisitiza kuwa 
hali hiyo imekuwa ikiwaumiza 
wananchi na kuifanya serikali 
iliyopo madarakani kuchukiwa 
kwa matatizo yao kutopatiwa 
ufumbuzi. Amefafanua kuwa 
anataka kuona watumishi wa 
umma wakipata stahiki zao lakini 
na wao wakitekeleza majukumu 
yao ipasavyo.

Kufuatia hatua hiyo, Mhe. 
Simbachawene amewataka 
Makatibu Tawala wa Wilaya 
nchini ambao ndio wakuu wa 
utumishi wa umma katika ngazi 
ya wilaya kutekeleza majukumu 
yao kwa kusikiliza vilio na 
malalamiko ya watumishi walio 
chini yao.”Watumishi waliochukia 
na wenye malalamiko hawawezi 
kuleta matokeo chanya ambayo 
Rais Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan anakusudia, hivyo Mkuu 
wa Wilaya, Mkurugenzi wa 
Halmashauri na Katibu Tawala 
wa Wilaya shughulikieni matatizo 
ya watumishi” amesisitiza Mhe. 
Simbachwene.

Aidha, Mhe. Simbachawene 
amesema  Watumishi wa Umma 
wanaokiuka misingi ya utumishi 
wa umma akitolea mfano 
ulevi kazini ni vizuri wakawa 
wanaonywa kabla ya kuadhibiwa 
ikizingatiwa sasa hivi waajiriwa 
wengi ni vijana sana hivyo 
wanachohitaji ni malezi pekee.

Katika zoezi hilo la kusikiliza 
malalamiko ya watumishi, 
miongini mwa malalamiko 
yaliyotewa kwa wingi na 
watumishi hao ni kuchelewa 
kulipwa malimbikizo yao ya 
mishahara, kupandishwa 
madaraja, kuchelewa kulipwa 
fedha za uhamisho pamoja na 
kubambikiwa mikopo.

HABARI 36
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora, Mhe. George Simbachawene

WAZIRI SIMBACHAWENE AWATAKA VIONGOZI 
KUSIKILIZA MALALAMIKO YA WATUMISHI
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Na Mwandishi wetu – Kakonko.

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya ya 
Kakonko imefanya kikao 
kazi na Walimu kutoka 
katika Shule za Kata 

ya Rugenge ambacho kililenga 
kutoa elimu juu ya Ufafanuzi wa 
Kanuni za Maadili na utendaji 

Kazi katika Utumishi wa Walimu, 
kusikiliza na kutatua changamoto 
za walimu pamoja na kuhimiza 
utendaji kazi wa kila siku. 

Kikao kazi hicho kilifanyika 

tarehe 28 Julai, 2023 na 
kilihudhuriwa na Afisa Elimu 
Msingi na Chama cha Walimu 
wilayani hapo ambapo walimu 55 
wa shule za Msingi na Sekondari 
walihudhuria. 

TSC KAKONKO YAWAFIKIA 
WALIMU KATA YA RUGENGE

Kikao kazi cha Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya ya Kakonko na walimu wa kutoka shule za Kata ya 
Rugenge kikiwa kinaendelea.

HABARI
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Katibu wa Kamati ya Ukaguzi wa Ndani ya TSC, Laurence 
Chankan akitoa neno la utangulizi wa ufunguzi wa mafunzo 

ya Kamati hiyo tarehe 12 Juni, 2023 jijini Dodoma.

Washiriki wa Mafunzo ya Kamati ya Ukaguzi wa Ndani ya 
TSC wakiwa kwenye mafunzo.

Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi wa Ndani ya TSC ambaye 
pia ni Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na Maendeo ya 
Walimu, Mwl. Fatuma Muya akitoa neno la shukari wakati 
wa ufunguzi wa mafunzo hayo tarehe 12 Juni 2023 katika 

Ukumbi wa Mikutano wa Jakaya Kiwete jijini Dodoma.

Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama (katikati) akiwa 
katika picha ya pamoja na Wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi 
wa Ndani na Wajumbe wa Menejimenti ya TSC wakati wa 
ufunguzi wa mafunzo hayo uliofanyika tarehe 12, Juni 2023 
jijini Dodoma. Wengine waliokaa ni, Kaimu Mwenyekiti wa 
Kamati hiyo, Upendo Werema(pili kutoka kushoto), Katibu 
wa Kamati hiyo, Lawrence Chankan (wa pili kutoka kulia), 
Mjumbe wa Kamati hiyo, Mwl Fatuma Muya (wa kwanza 
upande wa kulia) na Mwezeshaji wa Mafunzo hayo, 

Alphonce Muro (wa kwanza kushoto).

Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama (katikati) akiwa 
katika picha ya pamoja na Sekretarieti ya Kamati ya 
Ukaguzi wa Ndani wakati wa ufunguzi wa mafunzo ya 
Kamati ya Ukaguzi wa Ndani ya TSC uliofanyika tarehe 
12, Juni 2023 jijini Dodoma. Wengine waliokaa ni, Kaimu 
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Upendo Werema (pili kutoka 
kushoto), Katibu wa Kamati hiyo, Lawrence Chankan (wa 
pili kutoka kulia), Mjumbe wa Kamati hiyo, Mwl. Fatuma 
Muya (wa kwanza upande wa kulia) na Mwezeshaji wa 

Mafunzo hayo, Alphonce Muro (wa kwanza kushoto).

HABARI KATIKA PICHA
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Na Mwandishi wetu – Manyoni.

Serikali inatarajia kuwalipa 
kumaliza changamoto za 
walimu ikiwa ni pamoja 
na kuwalipa stahiki zao.

Akizungumza na 
walimu wakuu,waratibu elimu 
kata na maafisa elimu waliokuwa 
katika mafunzi ya kuwajengea 
uwezo wa matumizi ya vifaa 
vilivyoboreshwa kupitia mradi 

wa BOOST yaliyofanyika wilayani 
Manyoni mkoani Singida, Naibu 
katibu mkuu TAMISEMI Dkt. 
Charles Msonde amesema serikali 
inatambua mchango mkubwa 
wa walimu katika kutoa elimu 
bora nchini hivyo malipo yao 
yatalipwa katika mwaka wa fedha 
2023/2024 unaoanza.

Dkt. Msonde amewataka 
walimu kujituma katika 
kufundisha huku akiwapa moyo 

katika kutekeleza majukumu yao.
Aidha ametembelea kujionea 

hali ya ujenzi wa vyumba vya 
madarasa na mabweni shule hiyo 
ya Secondari Mwanzi ambapo 
ameipongeza kwa kufikia 
hatua nzuri sanjari na kutaka 
kuongeza nguvukazi kwenye 
ujenzi wa mabweni kutokana 
na umuhimu wa siku chache 
zijazo watakapoanza kupokea 
wanafunzi.

SERIKALI YASISITIZA KUMALIZA MADAI YA WALIMU

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI) anayeshughulikia elimu, 
Dkt. Charles Msonde.



MAWASILIANO: Katibu, Ofisi ya Rais,  Tume ya Utumishi wa Walimu, Mtaa wa Mtendeni S.L.P 353, DODOMA
Simu: +255 (26) 2322402-4   Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz    Tovuti: www.tsc.go.tz

Tume ya Utumishi wa Walimu Tanzania tumeyautumishiwawalimutanzania


